ร่วมกับสำนักงานเศรษฐกิจการคลัง (สศค.) และธนาคารออมสิน (GSB) มูลนิธิ German Sparkassenstiftung for International Cooperation (DSIK) จัดทำโครงการ “Supporting the Socio-Ecological Transformation of the Economy in Thailand through Financial Literacy” ในเดือนสิงหาคม 2560 เป้าหมายของโครงการคือเพื่อให้เกิดการมีส่วนร่วมทางสังคมและเศรษฐกิจที่เท่าเทียมกันของคนระดับรากหญ้าโดยเฉพาะสตรีและนักเรียนผ่านการศึกษาทางการเงินและระบบนิเวศในภูมิภาคที่เลือกของประเทศไทย
การขาดความสามารถทางการเงินและความเข้าใจทางเศรษฐกิจมีส่วนอย่างมากต่อความยากจน การมีเงินออมไม่เพียงพอ และการเป็นหนี้มากเกินไป นอกจากนี้ยังขัดขวางไม่ให้ผู้อยู่อาศัยในภูมิภาคเหล่านี้สามารถใช้ประโยชน์จากโอกาสและความเป็นไปได้ทางเศรษฐกิจทั้งหมด
กลุ่มเป้าหมายของโครงการคือประชาชนระดับรากหญ้า (เช่น ครัวเรือนยากจน) และนักเรียนโรงเรียนธนาคารออมสินใน 10 จังหวัดภาคอีสาน ได้แก่ หนองคาย หนองบัวลำภู สกลนคร ขอนแก่น ชัยภูมิ มหาสารคาม กาฬสินธุ์ ร้อยเอ็ด จ.อุบลราชธานี และ จ.ศรีสะเกษ